ตระกูลแหล
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.
Poll
Latest topics
» ย่าทวดวัย 105 ยังโสดซิง
ประวัติ เก้า-จิรายุ ละอองมณี EmptySun Feb 07, 2010 3:04 pm by PiimZz-TKllxa

» 1-1-1010 สวัสดีปีใหม่..
ประวัติ เก้า-จิรายุ ละอองมณี EmptyFri Jan 01, 2010 1:37 pm by PiimZz-TKllxa

» pic เก้า จากงานเดินแบบ Men @ Play ที่สยามพารากอน (27 พ.ย. 52), หล่อ เท่ห์ อีกแล้ว
ประวัติ เก้า-จิรายุ ละอองมณี EmptySun Dec 20, 2009 6:09 pm by PiimZz-TKllxa

» ระดับต่างๆในการโพส
ประวัติ เก้า-จิรายุ ละอองมณี EmptySun Dec 20, 2009 1:50 pm by NoeYNii-TKllxa

» - The Teen *
ประวัติ เก้า-จิรายุ ละอองมณี EmptySun Dec 20, 2009 1:45 pm by NoeYNii-TKllxa

» - ข่าวด่วน !! ณ วันที่ 19/12/2552
ประวัติ เก้า-จิรายุ ละอองมณี EmptySun Dec 20, 2009 1:43 pm by NoeYNii-TKllxa

» เบื่อว่ะ !
ประวัติ เก้า-จิรายุ ละอองมณี EmptySun Nov 29, 2009 1:02 pm by PiimZz-TKllxa

» ความมั่นคงที่แท้จริงงง ของชีวิต
ประวัติ เก้า-จิรายุ ละอองมณี EmptySun Nov 29, 2009 12:15 pm by PiimZz-TKllxa

» Mv เวรกรรม
ประวัติ เก้า-จิรายุ ละอองมณี EmptyFri Nov 27, 2009 6:46 pm by PiimZz-TKllxa

ผู้ที่กำลัง online
ผู้ที่ online ทั้งหมด 2 คน :: ลงทะเบียน 0 คน, ซ่อน 0 คน และ 2 ผู้มาเยือน

(ไม่มี)

[ View the whole list ]

มีผู้ใช้ online พร้อมกันสูงสุด 234 คน เมื่อ Thu Sep 16, 2021 3:43 am
ช่วยตอบหน่อย น้องหม่องกะ เคอิโง่ะ ใครดังกว่ากัน

Fri Oct 16, 2009 11:21 am by เจ๊แฉ

อยากรู้ ช่วยตอบหน่อย น้องหม่องกะ เคอิโง่ะ ใครดังกว่ากัน

Comments: 7

Hi5
TklLxa

ประวัติ เก้า-จิรายุ ละอองมณี

5 posters

Go down

ประวัติ เก้า-จิรายุ ละอองมณี Empty ประวัติ เก้า-จิรายุ ละอองมณี

ตั้งหัวข้อ by PiimZz-TKllxa Mon Sep 28, 2009 7:59 pm

เก้า-จิรายุ ละอองมณี จากห้าแพร่ง

ประวัติ เก้า-จิรายุ ละอองมณี Kk01

ประวัติ

+ชื่อ ด.ช.จิรายุ ละอองมณี

+ชื่อเล่น เก้า

+เกิด 29ตุลาคม2538

+ศึกษาที่ โรงเรียน อมาตยกุล

+นิสัยร่าเริง สนุกสนาน

+ยามว่าง ทำการบ้าน อ่านหนังสือ

+ความสามารถ การแสดง พิธีกร ร้องเพลง

+อนาคต นักแสดง

+อาหารโปรด ข้าวผัดกุ้ง,ปลาหมึก ,กระเพราหมูไข่ดาว

+สีที่ชอบ สีน้ำเงิน,แดง,เขียว

+ผลงานที่ผ่านมา : จิรายุ ละอองมณี

ละครเรื่อง ผีขี้เหงา
หลวงตา

เทวดาเดินดิน
แม่เลี้ยงคนใหม่

ปิ่นไพร
บ้านสีขาวกับดาวดวงเดิม

เทพสามฤดู
ออกเทปกับเพื่อนในชื่อ "ID KIDS"

ตำนานสมเด็จพระนเรศวรมหาราช ภาคประกาศอิสรภาพ(2007)
ตำนานสมเด็จพระนเรศวรมหาราช ภาคองค์ประกันหงสา(2007)

ละคร เรื่อง สร้อยแสงจันทร์ รับบทเป็น หมูอ้วน
ละคร เรื่อง พริกไทยกับใบข้าว รับบทเป็น วัยเด็ก นักษัตร (ใบข้าว)

ละคร เรื่อง แกะรอยรัก รับบทเป็น เปลี่ยนฟ้า
ภาพยนตร์ เรื่อง BitterSweet BoydPod The Short Film ( 2008 ) รับบทเป็น เก้า (เรื่องบ้าๆ)

ละคร เรื่อง เกาะมหัศจรรย์ รับบทเป็น ป้อม
ภาพยนตร์ เรื่อง 5 แพร่ง รับบทเป็น เป้

ประวัติ เก้า-จิรายุ ละอองมณี Kk04

เด็ก ผู้ชายคนนี้เข้าวงการตั้งแต่อายุ 7 ขวบ แต่วันนี้ “เก้า-จิรายุ ละอองมณี” โตเป็นหนุ่มขึ้นอย่างเห็นได้ชัด และวันนี้ เก้า ก้าวขึ้นเป็นหนุ่มเนื้อหอมคนใหม่ของวงการกับผลงานภาพยนตร์เรื่อง “5 แพร่ง” ที่เราต้องยอมรับว่าสร้างชื่อให้กับหนุ่มเนื้อหอมคนใหม่ของเรามากทีเดียว และเมื่อเนื้อหอมขนาดนี้เราจึงไม่รอช้า รีบจัดหาคิวของน้องเก้า มานั่งพูดคุยเอาใจวัยรุ่นกันเสีย ซึ่งตอนนี้น้องเก้า นั่งอยู่กับเราแล้ว เพราะฉะนั้นอย่าเสียเวลาไปคุยกับน้องเก้าหน้าใส ของเรากันเลยดีกว่า

นี่ดูเป็นหนุ่มขึ้นนะครับ สาว ๆ เข้ามากรี๊ดเยอะล่ะซิ ?
“ครับก็มีคนเข้ามาทักทายมากขึ้น ก็มีแบบตื่นเต้นเหมือนกันครับเพราะเมื่อก่อนไปไหนมาไหน คนเข้ามาทักทายก็แบบว่าเอ็นดูเราปกติ เพราะว่าผมเป็นคนไม่โดดเด่นอะไร แต่ตอนนี้ก็เริ่มมีคนมาทักเยอะ ก็แปลกใจนิดหน่อย แต่ก็ไม่ได้เยอะมากจนน่าตกใจ อยู่ในขั้นที่พอรับได้ครับ กำลังรู้สึกดี”

ประวัติ เก้า-จิรายุ ละอองมณี Kk02

มาเล่นหนังผีเรื่อง 5 แพร่ง เจออะไรประหลาดบ้างไหม ?
“กลัวผีนะครับ แต่ตอนถ่ายไม่เจออะไร เพราะคนเยอะ แต่มันยากครับเราต้องแสดงอาการให้กลัวทั้งที่เราไม่กลัว แต่เรื่องเจอผมว่าบางทีเรา อาจจะคิดไปเอง สร้างจินตนาการขึ้นมาเอง แต่มันก็อาจจะมีจริง ๆ ก็ได้ แต่ผมเชื่อเรื่องบุญเรื่องกรรมมากกว่า คือผมไม่ได้ลบหลู่นะครับ ผมคิดว่าถ้าใครทำไม่ดีไว้ก็อาจจะเจออะไรแบบนี้ แต่ถ้าคนทำดี ก็คงไม่เจออะไรแบบนี้ เราก็อยู่ส่วนเรา เขาก็อยู่ส่วนเขา”

เป็นคนชอบคาดหวังอะไรหรือเปล่า ?

“ไม่ครับ ผมรับงานมาก็ทำงานเต็มที่ พองานจบก็ทิ้งเลย ไม่คิดเรื่องมันอีก เราถือว่าเราได้ทำเต็มที่แล้ว และวันที่หนังออกฉาย คือวันที่เหมือนเราเข้าห้องสอบ ว่าคะแนนจะออกมาเป็นยังไง ก็ไม่ได้คาดหวังอะไร ดีก็ดี ไม่ดีก็จำเอาไว้ว่า เออ ถ้าเราทำดีกว่านี้ได้ เราก็ต้องแก้ตัวใหม่ในคราวหน้า พ่อ แม่ ไม่คาดหวังในตัวผมเท่าไร คือได้เข้ามาทำงานในวงการนี้ก็ถือว่าเป็นกำไรชีวิตแล้วครับ”

จริง ๆ เลยนะ ชอบไหมงานในวงการ ?

“ก็ชอบส่วนหนึ่งครับ ไม่งั้นคงไม่ทำมาถึงขนาดนี้ แต่แรก ๆ ที่ไม่ชอบเพราะว่าเหนื่อย อาจจะเพราะว่าตอนนั้นเราเด็กด้วย แต่พอเราโตขึ้นเราได้เจอคนเยอะขึ้น มันก็สนุกขึ้นครับ”

จริง ๆ โตขึ้น เก้าอยากเป็นอะไร ?
“ก็หลายอย่างมากครับ ตั้งแต่เด็กแต่มันก็เปลี่ยนมาเรื่อย ๆ เมื่อก่อนก็อยากเป็นทหาร อยากเป็นหน่วยคอมมานโด เห็นแล้วมันเท่ดี มอเตอร์ไซค์รับจ้าง ผมก็เคยคิดอยากเป็น เพราะคิดว่ามันอิสระดี ไม่ต้องพึ่งพาใคร มีมอเตอร์ไซค์คันเดียวหาตังค์ได้แล้ว ได้เจอคนเยอะดี นั่นเป็นความคิดตอนเด็ก ๆ ครับ แล้วอีกอย่างที่อยากเป็นคือนักบิน เพราะพ่อปลูกฝังไว้เยอะ แต่ตอนนี้อยากเปิดร้านครับ อยากเปิดร้านที่มันสื่อถึงความเป็นตัวเรามากที่สุด แต่ก็ยังคิดไม่ออกนะครับ ว่าจะเปิดร้านขายอะไรดี”

เก้า บอกว่าอยากเปิดร้านที่เป็นตัวเอง แล้วตัวเก้าเองจริง ๆ เป็นคนยังไง ?
“พูดไม่ถูกครับ ก็คงเป็นคนสบาย ๆ คือผมคิดว่าไม่จำเป็นว่าจะต้องมีความสุขในชีวิตด้วยการมีเงิน ผมได้แรงบันดาลใจจากข่าวที่ผมเห็น ประเทศที่เขาจนที่สุดในโลก แต่เขาก็มีความสุขที่สุดในโลกเหมือนกัน คือคนเราไม่จำเป็นที่จะต้องแก่งแย่งแข่งขันกัน เราดูจากไม่ว่าจากในวงการนี้หรือว่าวงการไหน คือเงินมันก็จำเป็นที่เราจะใช้ในการดูแลตัวเอง และคนรอบข้าง แต่ถึงจุดหนึ่งถ้าเรารู้จักพอสักนิด ใช้ชีวิตพอเพียงแบบที่ในหลวงว่า ผมว่าเราจะพัฒนาขึ้นนะ ถ้าไม่เห็นแก่ตัว”

มีงอแงไหม ว่าวันนี้เหนื่อย ไม่ทำงานแล้วแม่ ?
“เมื่อเด็ก ๆ มีบ้างครับ แต่ตอนนี้ไม่มีเลย เราโตแล้ว ถึงจะเหนื่อย ก็ต้องทำเพราะเรารับงานไว้แล้ว แต่แม่ผมไม่ใช่แบบที่ว่า คือผมเข้าวงการได้เพราะมีคนให้โอกาส แต่ไม่เคยอยากอะไร แม่ผมสอนว่ามีงานก็ทำ ไม่มีงานเราก็ต้องอยู่ให้ได้ แต่ถ้ามีงานเราต้องทำนะ ลองคิดดูไม่ทำงานก็ได้ แต่แม่ก็ต้องไปทำงานเป็นครู เก้าก็เรียนปกติไป ลองคิดกลับกันว่า อาชีพเนี้ย ที่คนอื่นเขาอยากเป็นกัน แต่ไม่ได้เป็น แต่เรามีโอกาสแล้ว เรื่องเงินเรื่องอะไร เราหาได้สะดวก มันคุ้มกว่าที่เราจะยอมเสียโอกาสไป ก็คิดว่าเออ เรายอมเหนื่อยตั้งแต่ตอนนี้ ต่อไปเราและครอบครัวเราจะสบาย คือแม่ผมสอนจนผมเข้าใจ”

ภูมิใจไหม มาถึงวันนี้ ?
“ภูมิใจครับ ผมเห็นแม่ยิ้มได้ ผมก็ภูมิใจแล้ว จริง ๆ ผมเป็นคนดื้อด้วย บางทีการได้มาทำงานได้ทดแทนในสิ่งที่ผมได้ทำไม่ดีไว้กับพ่อแม่เยอะ พอผลงานออกมาผมได้ เห็น พ่อ แม่ ยิ้มได้ ผมก็ปลื้มใจแล้วครับ”

เรามีฮีโร่ ในดวงใจเราไหม ?
“ก็หลาย ๆ คนครับ ที่ทำตัวดีทั้งในจอและนอกจอ อย่างพี่เคน-ธีรเดช ครับ และมีอีกหลายคนที่เคยร่วมงานด้วย คือผมคิดว่าเราเจอพี่เขาแล้วเราประทับใจ ถ้าโตขึ้นเราเป็นได้อย่างพี่เขา คนอื่นเจอเราเขาก็คงประทับใจ แต่ไม่ได้หมายความว่าอยากเป็นแบบเขาทุกอย่าง คืออยากให้คนเห็นเราที่มีความเป็นตัวเราอยู่ด้วย”

ขอถามถึงสเปกสาว ๆ หน่อย มีกับเขาบ้างไหม ?

“ผมก็ไม่มีสเปกอะไร แต่ถ้าเน้นได้ผมเน้นนิสัยมากกว่าครับ หน้าตาผมว่ามันเป็นเรื่องไม่ค่อยซีเรียสเท่าไร ไม่สวยก็ศัลยกรรมก็ได้ แต่คนดีมันหายาก นิสัยเข้าใจเราหน่อย เพราะผมไม่ใช่คนที่จะให้เวลาได้เต็มที่ เพราะต้องทำงานและอีกอย่างแม่ผมหวงด้วย ก็คงให้เข้ากับแม่ได้ไว้ก่อนแล้วกัน ขอเป็นคนที่แบบช่วยเหลือตัวเองได้บ้าง ไม่ต้องรอเราตลอด แบ่งเบาเราได้บ้าง มีงานอะไรก็ช่วยกันทำ หรือว่าในเรื่องเรียนถ้าเขาช่วยเราได้จะดีมากครับ”

คำถามสุดท้าย คิดว่าตัวเองเป็นหนุ่มเนื้อหอมมั้ย ?
“ก็คิดกลาง ๆ ผมยังไม่โตเต็ม ที่ รอดูตอนโตแล้วกันครับ ไม่อยากพูดอะไรมากครับ เดี๋ยวจะหาว่าผมหลงตัวเอง” (ยิ้มแบบเขิน ๆ )

ถึงแม้วันนี้ เก้า จะอายุแค่ 14 แต่ความคิดความอ่านเราต้องยอมรับว่าเขาโตกว่าอายุมาก ส่วนเรื่องงานเราก็ต้องยอมรับว่าฝีไม้ลายมือของเก้านั้นก็ไม่ธรรมดา เอ๊า…จับตาดูให้ดี หนุ่มคนนี้อีกไม่กี่ปีข้างหน้า เขาจะครองใจสาว ๆ ทั้งประเทศอย่างแน่นอน.

กาญจนา สิทธิเม่ง รายงาน
ที่มา หนังสือพิมพ์ เดลินิวส์

ประวัติ เก้า-จิรายุ ละอองมณี Kk06
ประวัติ เก้า-จิรายุ ละอองมณี Kk05

ที่มาจาก : http://movie.mthai.com
PiimZz-TKllxa
คนฮิตติดกระแส

: 29

http://tkllxa.forumth.com

ขึ้นไปข้างบน Go down

ประวัติ เก้า-จิรายุ ละอองมณี Empty Re: ประวัติ เก้า-จิรายุ ละอองมณี

ตั้งหัวข้อ by mai Wed Sep 30, 2009 10:44 am

แฟนเค้าเอง

555+

แอบนอกใจโมะ

555+
mai
mai
เด็กเก็บฝุ่น

: 30

ประวัติ เก้า-จิรายุ ละอองมณี Empty Re: ประวัติ เก้า-จิรายุ ละอองมณี

ตั้งหัวข้อ by mai Wed Sep 30, 2009 12:15 pm

^
^
^

เด้กกว่าเมิงปีนึงนะ --*
mai
mai

: 30

ตั้งหัวข้อ by *:PoyFai<< Wed Sep 30, 2009 12:54 pm

น่าร๊ากกกกก

เกิ๊นนนนนน

โฮกกกกกกกกก

>,<
*:PoyFai<<
*:PoyFai<<
เด็กปัดฝุ่น
เด็กปัดฝุ่น

: 28

ตั้งหัวข้อ by l0verXinG_Tkllxa Wed Oct 07, 2009 12:11 pm

ต๊าย ยย !!

ยุเท่ากัน

55+

น่ารักเน๊าะ ๆ

แฉวแววหล่อตั้งแต่เด็ก ๆ

กรี๊สส ส ส !!
l0verXinG_Tkllxa
คนดีผีคุ้ม
คนดีผีคุ้ม

ตั้งหัวข้อ by PiimZz-TKllxa Wed Oct 07, 2009 12:29 pm

กิ๊กเค้าเอง 5 5 5+

ตั้งหัวข้อ by l0verXinG_Tkllxa Sat Oct 10, 2009 10:32 pm

โฮ่ ๆ

พิม

แย่งเค้า

55+
คนดีผีคุ้ม
คนดีผีคุ้ม

ตั้งหัวข้อ by PiimZz-TKllxa Sun Oct 11, 2009 12:24 pm

อะ ไร

ความจิง ๕๕*

ตั้งหัวข้อ by Aam-Tkllxa Fri Oct 16, 2009 12:58 pm

เด็กกว่าช้านอีก

ไน่เชื่อเรย

Aam-Tkllxa

ตั้งหัวข้อ by PiimZz-TKllxa Fri Oct 16, 2009 1:01 pm

เด้กกว่าแกเยอะ 0.0

ตั้งหัวข้อ by Aam-Tkllxa Fri Oct 16, 2009 1:15 pm

ไม่เยอะนะ

ครึ่งปีเอง

Aam-Tkllxa

ตั้งหัวข้อ by PiimZz-TKllxa Fri Oct 16, 2009 1:38 pm

0.0

หมายถึงหน้า 5 55+

ตั้งหัวข้อ by Aam-Tkllxa Sat Oct 17, 2009 12:53 pm

ไม่จิง

แค่ 1 ปีเอง

Aam-Tkllxa

ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics